EDUKASYON SA PAGPAPAKATAOPatnubay ng Guro
Ikalimang Araw
I. Layunin:Nakikilala ang mabuting gawa sa kapwa.II. Paksa-
Pagmamahal sa KapwaKagamitan- Larawan, tsartIII. PamamaraanA.
Panimulang Gawain1. Balik-aralAno ang inyong gagawin kapag nakakiya
kayo ng batang pinagtatawanan, ang taong may kapansanan?2.
PagganyakKayo ba mga bata ay may laruan?Ano ang inyong laruan?B.
Panlinang na Gawain1. PaglalahadBasahin ang maikling talataIsang
araw naglalaro ng bola sina Peter at John sa palaruan. Biglang
dumating si Tonton at kinuha ang bola na hawak ni John na hindi man
lang nagpaalam. Umiyak si John. Pinagsabihan ni Peter si Tonton at
sinabing hindi niya dapat ginawa iyon.2. Pagtalakay1. Sino ang
naglalaro?2. Sino ang umagaw ng bola?3. Tama ba ang ginawa ni
Tonton?4. Ano ang dapat ginawa ni Tonton?5. Anong katangian mayroon
si Peter?3. PaglalahatDapat bang ipakita ang pagmamahal sa iyong
kapwa?Bakit?Ipabasa nang sabay sabay ang Gintong aral sa pahina 130
ang LM.4. PaglalahatPasagutan ang pahina 129 ng modyul.IV.
PagtatayaSagutin ang Subukin natin pahina 130 ng LMIV. Takdang
aralinKumalap/gumuhit ng mga larawan ng pagtulong at pagmamahal sa
kapwa. Idikit sa kwaderno.V. Takdang aralinSa inyong panonood ng
telebisyon, paano ipinakikita ng mga tao ang pagtulong at
pagmamahal sa kapwa sa panahon ng kalamidad. Isulat sa
kwaderno.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAOPatnubay ng Guro
Ikaapat na ArawI. Layunin: Nakilala ang mabuting gawa sa
kapwaII. Paksa: Pagmamahal sa kapwaKagamitan-LarawanIII.
PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balik-aral Ano ang pakiramdam
ninyo kapag nakagagawa kayo ng mabuti sa inyong kapwa.2. Pagganyak
Naranasan na ba ninyo na kayo ay pagtawanan? Bakit kayo
pinagtawanan?B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad/pagtalakayPagpapakita ng larawa ng mga batang
pinagtatawanan ang isang pulubi.1. Sinu-sino ang nakikita sa
larawan?2. Anoa ng ginagawa ng mga batasa pulubi?3. Tama ban a
pagtawanan nila ito? Bakit?4. Ano ang inyong gagawin kapag nakakita
kayo ng mga batang ganito ang ginagawa?
2.PaglalahatIpabasa ang gintong aral sa pahina 130 ng LM 3.
Paglalapat Tingnan ang larawan sa pahina 128 ng modyul1. Ipalagay
ang sarili ng mga bata sa batang pinagtatawanan sa larawan. Ano ang
inyong mararamdaman? Isulat ang sagot sa loob ng puso.2. Kung ikaw
naman ang nakakita ng pangyayari, ano ang iyong gagawin?Isulat ang
sagot sa loob ng puso.3. Ipababahagi ng mga bata sa klase ang
kanilang ginawa at nabuong kasagutan.
IV. PagtatayaIsulat ang Tama kung sang ayon sa Gawain at Mali
kung di sang ayon s gawain_________1. Pinagtawanan ni Lito ang
batang iika-ika sa paglalakad_________2. Tinulungan ni Jose ang
matanda na mabigat ang bitbit._________3. Binabato ng mga bata ang
pulubi at pinagtatawanan_________4. Masaya ang pakiramdam kapag
ikaw ay nakakatulong sa kapwa_________5. Ang pagtulong sa kapwa ay
pagpapakita ng pagmamahal.
V. Takdang aralinSa inyong panonood ng telebisyon, paano
ipinakikita ng mga tao ang pagtulong at pagmamahal sa kapwa sa
panahon ng kalamidad. Isulat sa kwaderno. EDUKASYON SA
PAGPAPAKATAOPatnubay ng Guro
Ikatlong araw
I. Layunin: Nakilalala ang mabuting gawa sa kapwaII. Paksa:
Pagmamahal sa kapwaMga kagamitan: Krayola, larawan
III. Pamamaraan
1. Panimulang Gawain1. Balik-aral2. PagganyakNaranasan mo na ba
na tulungan ng iyong kapwa.Naranasan mo ba rin ba na ikaw naman ang
tumulong
2. Pagtatalakay1. Alin alin sa mga larawan ang nagpapakita ng
pagmamahal sa kapwa.2. Ano ang ginagawa ng bata sa unang larawan?
Ikalawa? At Ikatlong larawan?3. Tama ba ang giangawa ng bata sa
ikaapat na larawan? Bakit?4. Ano ang iyong nararamdaman kapag
nakagawa ng mabuti sa iyong kapwa?5. Magbigay ng saloobin o
kuro-kuro
3. PaglalahadTandaan pahina 125 LM
4. Paglalapat Lagyan ng tsek ( ) ang kolum na nagsasabi kung
gaano mo kadalas ginagawa ang mga sumusunod sa iyong kapwa. (Gawain
2 pahina 127 LM.)
IV. PagtatayaKumuha ng kapareha at magbahaginan ng inyong
karanasan o Gawain na nagpapakita ng pagmamahal sa kapwa. ISulat sa
kwaderno.Iuulat ito sa klase.
V. Gawaing bahaySumulat ng isang sitwasyon nagpapakita ng
pagmamahal at pagtulong sa kapwa
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAOPatnubay ng Guro
Ikalawang araw1. Layunin: Nakilala ang mabuting gawa sa kapwa1.
Paksa:Pagmamahal sa kapwaKagamitan: Larawan, krayola1. PamamaraanA.
Panimulang Gawain1. Sa ating aralin kahapon, anu-ano ang mga Gawain
nagpapalista ng pagmamahal sa kapwa.2. PagtatalakayNaranasan mo na
bang tumulong sa inyong kapwa?B. Panlinang na Gawain1.
PaglalahadSandaling ipapikit ang mga mata ng mga bata at ipanaalala
ang mabubuting gawa ng ipinakita nila sa kanilang kapwa.2.
Pagtatalakay1. Anu-ano ang mabubuting gawa na naaalala ninyong
ginawa sa inyong kapwa habang nakapikit ang inyong mata2. Paano
ninyo ito ginawa?3. Masaya ba kayo habang ginagawa ang mga ito?4.
Anong ugali o katangian mayroon kayo habang ipinakikita ito?3.
PaglalahatIpabasa ang tandaan pahina 125 LM4. PaglalapatAlalahanin
muli ang mabubuting gawa na inipakita mo sa inyong kapwa/kaklase at
isulat sa iyong sagutan papel, pagkatapos papirmahan ito sa iyong
kaklase na pinakitaan mo ng mabuting gawa. Isulat ito sa klase.1.
PagtatayaIsulat ang Tama kung ang pangungusap ay nagpapakita ng
mabuting gawa sa kapwa at Mali naman kung hindi._________ 1.
Iniiwasan kang magsalita ng masama sa iba_________2. Gumagawa ako
ng tahimik upang hindi makaabala sa iba_________3. Hindi ko
binibigyan ng pagkain ang kaklase kong walang baon_________4.
Iniiwasan ko ang pagsigaw sa aming kasambahay o
katulong._________5. Pinagtatawanan ko ang may kapansanan.
1. Gawaing bahayMagtanong sa kasambahay ng mga nagawa nilang
mabuti sa kanilang kapwa. Isulat ito kwaderno.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAOPatnubay ng Guro
Unang arawI. Layunin: Nakikilala ang mabuting gawa kapwaII.
Paksa:Pagmamahal sa kapwaMga karapatan: Larawan, krayolaIII.
Pamamaraan1. Panimulang Gawain1. Balik-aralAnu-ano ang mga paraan
kung paano maipakikita ang paggalang isa iyong kamag-aaral o
pamunuan ng paaralan?2. PagganyakMahal ba ninyo ang inyong
kapwa?Paano mo masasabi nna mahal mo ang inyong kapwa>1.
Panlinang na Gawain1. PaglalahadPagpapakita ng larawan ng mga
batang nagtutulungan sa pahina 124 ng LM1. PagtatalakayAnu-ano ang
nakikita mo sa larawan?Ginagawa mo ba ang mga ito?Anong katangian
ang ipinakikiya ng mga baya sa larawan?Sa palagay ninyo, bakit nila
iyon ginagawa?1. PaglalahatAno kaya an gating matatamo kung tayo ay
gagawa ng mabuti sa ating kapwa?(Ipabasa ang Tandaan sa LM pahina
125).1. PaglalapatMagbigay pa ng halimbawa ng mga Gawain na
nagpapakita ng pagmamahal at pagtulong sa kapwa1. PagtatayaMagbigay
pa ng halimbawa ng mga Gawain na nagpapakita ng pagmamahal at
pagtulong sa kapwa.IV. PagtatayaGaganyakin ang mga bata na
magbabahagi ng kani kanilang karanasanV. Takdang
aralinGumupit/kumalap ng larawan na nagpapakita ng pagtulong sa
kapwa.
ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro
Unang araw:
I. Layunin: Nabibigyang kahulugan ang salitang hanapbuhay
II. Paksa:Mga hanapbuhay sa Aking Komunidad 2.1 . Kahulugan ng
Salitang HanapbuhayKagamitan: Mga larawan ng ibat-ibang hanapbuhay,
papel Manila paper, krayola, lapis, Modyul 5, aralin
5.2Integrasyon: Pagsulat/Storytelling
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain1. Balitaan 2. Balik-aralMagbigay ng mga
halimbawa ng yamang tubig at yamang lupa3. Pagganyak1. Alamin sa
mga bata ang hanapbuhay ng mga tao sa kanilang komunidad2. Itala sa
pisara. Pag-usapan3. Iugnay sa aralinB. Panlinang na Gawain1.
Paglalahad1.1 Ilahad ang mga susing tanong sa Alamin Mo, araling
5.22. BAsahin at pag-usapan ang hanapbuhay na nasa larawan.LM
p158-1613. TalakayanGamitin ang mga tanong sa ilalim ng babasahin
sa pagtalakay sa aralin. Maaaring ring gawin pangkatan ang pagsagot
sa mga tanong 3. PaglalahatIpaliwanag ang panuto sa pagsasagawa ng
Gawain sa Gawain Mo.Gawain Ipasulat ang letra ng tamang sagot sa
sagutang papel. Iwasto at pag-usapan ang mga maling sagot ng
bata
IV. Pagtataya
V. Gawaing bahayMangalap ng mga larawan ng mga hanapbuhay sa
inyong komunidad. Gumawa ng malaking aklat o album. Isulat ang
kanilang ginagawa sa malaking aklat.
ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro
I. Layunin: Natutukoy ang mga hanapbuhay ng mga tao sa
komunidadII. Paksa: Mga hanapbuhay sa komunidad Kagamitan: Mga
larawan ng ibat-ibang hanapbuhay, papel Manila paper, krayola,
lapis, Modyul 5, aralin 5.2Integrasyon: Pagsulat/storytelling
III. PamamaraanA. Panimulang gawain1. Balitaan2.
Balik-aralIbigay ang kahulugan ng hanapbuhay3. Pagganyak1. Alamin
na mga bata ay hanapbuhay ng mga tao sa kanilang komunidad2. Itala
sa pisara, Pag-usapan3. Iugnay sa aralin
B. Paglinang1. Paglalahada. Ilahad ang mga susing tanong sa
Alamin Mo, Aralin 5.2b. Basahin at pag-usapan ang hanapbuhay na
nasa larawan
4. Talakayana) Gamitin ang mga tanong na ilalim na babasahin sa
pagtalakay sa aralin.Maaari ring gawing pangkatan ang pagsagot sa
mga tanong.b) Anu-ano ang hanapbuhay na inilarawan sa iyong
binasa?5. PaglalahatPatnubayan ang mga bata makabuo ng paglalahat.
Bigyang diin ang kaisipang dapat tandaan ng mga mag-aaral na
nakapaloob sa kahon ng Tandaan mo.
6. PaglalapatPangkatang gawainPagawin ang mga bata ng graphic
organizer na katulad ng nasa Modyul 5, aralin 5.2.Pasagutan ito.
Ipapaskil ang ginawa sa pisara/bulletin board. Ipawasto sa mga bata
ang kanilang mga sagot.IV. PagtatayaHanapin sa kahon ang tinutukoy
na hanapbuhay gawin Mo 6-10V. Gawaing bahayItala ang hanapbuhay ng
iyong ama at ina.
ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro
I. Layunin: Nahihinuha/naiuugnay ang epekto ng kapaligiran sa
uri ng hanapbuhay at pinagkukunang yaman sa komunidadII. Paksa: Mga
Hanapbuhay sa KomunidadEpekto ng kapaligiran sa uri ng hanapbuhay
at pinagkukunang yaman sa komunidadKagamitan: Mga larawan ng
ibat-ibang hanapbuhay, papel Manila paper, krayola, lapis, Modyul
5, aralin 5.2Integrasyon: Pagsulat/storytelling
III. A. Panimulang Gawain
1. Balitaan2. Balik-aral: Tukuyin ang mga hanapbuhay sa
larawan3. Pagganyak1. ALamin sa mga bata ang mga hanapbuhay ng mga
tao sa kanilang komunidad. Anong kapaligiran mayroon sa inyong
komunidad 2. Itala sa pisara. Pag-usapan3. Iugnay sa aralin
B. Panlinang na Gawain1. Paglalahad1. Ilahad ang mga susing
tanong sa Alamin Mo, Aralin 5.22. Basahin at pag-usapan ang
hanapbuhay na nasa larawan
2. Talakayan Gamitin ang mga tanong sa ilalim ng babasahin sa
pagtalakay sa aralin Maaari ring gawin pangkatan ang pagsagot sa
mga tanong.
3. Paglalahat May kaugnayan ang katangiang pisikal ng isang
lugar sa uri ng hanapbuhay ng mga naninirahan dito.
4. PaglalapatPangkatang Gawain. Iguhit ang hanapbuhay ng sa
iyong komunidad. Kulayan ang iginuhit . Maghanda ng malapad na
papel o manila paper at krayola. Gumawa ng graffiti board. Sumulat
ng sanaysay tungkol sa iginuhit na mga hanapbuhay o kaya kuwento
tungkol sa isang tao na may hanapbuhay na aktulad ng iginuhit.
Ilagay sa paskilan ang mga natapos na Gawain.
IV. PagtatayaA. Natutunan Ko. P. 166
V. Gawaing BahaySumulat ng sanaysay tungkol sa mga hanapbuhay o
kaya kuwento tungkol sa isang may hanapbuhay.
ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro
I. Layunin: Nakapangalap ng kuwento tungkol sa karanasan ng
isang taong may hanapbuhay.II. Paksa: Mga Hanapbuhay sa
KomunidadKagamitan: Mga larawan ng ibat-ibang hanapbuhay, papel
Manila paper, krayola, lapis, Modyul 5, aralin 5.2Integrasyon:
Pagsulat/storytelling
III. A. Panimulang Gawain
1. Balitaan2. Balik-aral: Suriin ang mga nakatalang hanapbuhay
sa bawat bilang natutunan Ko p. 166 6-103. PagganyakAno ang
hanapbuhay ng iyong ina? Ano ang hanapbuhay ng iyong tatay?1.
Alamin sa mga bata ang mga hanapbuhay ng mga tao sa kanilang
komunidad. 2. Itala sa pisara. Pag-usapan3. Iugnay sa aralin
B. Panlinang 1. Paglalahad1. Ilahad ang mga susing tanong sa
Alamin Mo, Aralin 5.2.2. Basahin at pag-usapan ang hanapbuhay na
nasa larawan2. Talakayan Gamitin ang mga tanong sa ilalim ng
babasahin sa pagtalakay sa aralin Maaari ring gawin pangkatan ang
pagsagot sa mga tanong.
3. Paglalahat Ano ang maitutulong ng taong may hanapbuhay sa
kanilang komunidad at sa kanilang pamilya.
4. PaglalapatGroup activity. Itala ang hanapbuhay ng mga tatay
sa inyong grupo. Iulat ito sa klase.
5. PagtatayaIsagawa ang sumusunod.1. Maghanda ng malapad na
papel o manila paper at krayola2. Iguhit ang hanapbuhay ng iyong
tatay. Kulayan.
6. Gawaing BahaySumulat ng sanaysay tungkol sa mga hanapbuhay o
kaya kuwento tungkol sa isang may hanapbuhay.
ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro
I. Layunin: Naipapaliwanag ang epekto ng hanapbuhay o kawalan ng
hanapbuhay sa pamilya at komunidad.
II. Paksa: Mga Hanapbuhay sa komunidadKagamitan: Mga larawan ng
ibat-ibang hanapbuhay, papel, manila paper, krayola, lapis. Modyul
5 Aralin 5.2.Integrasyon: Pagsulat / story telling
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain
1. Balitaan2. Balik-aralAno ang hanapbuhay ng iyong tatay?
Inay?
3. PagganyakMagpakita ng larawan ng malaking bahay at mga bahay
sa eskwater.Alin ang pipiliin mong tirahan? Bakit?
B. Paglinang na Gawain
1. Paglalahad1. Ilahad ang mga susing tanong sa Alamin Mo,
Aralin 5.2.2. Basahin at pag-usapan ang hanapbuhay na nasa
larawan.
2. PagtalakayanGamitin ang mga tanong sa ilalim ng babasahin sa
pagtalakay sa aralin.
3. PaglalahatAng hanapbuhay o kawalan ng hanapbuhay ay
nakaaapekto sa pamilya at komunidad.
4.PaglalapatPangkatang GawainGawain D. page 48
5.PagtatayaGamitin ang multi flow map upang maipakita ang epekto
ng pagkakaroon ng hanapbuhay sa pamiya at komunidad p. 164-165.
IV. Gawaing BahayIguhit ang maaaring mangyari kung ang Ama ay
walang hanapbuhay Bawat miyembro ng pamilya
ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro
Aralin 5.1 Likas na Yaman sa Aking Komunidad
Unang Araw
I. Layunin: Nabibigyang kahulugan ang likas na yaman.II. Paksang
Aralin Likas na Yaman Sa Aking KomunidadKagamitan: lapis, ruler,
krayola, modyul 5, aralin 5.1.. meter strips
Integrasyon: Sining, pangangalaga sa likas na yaman
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balitaan2.
Balik-aralAnu-ano ang mga pagbabagong naganap sa komunidad sa
ibat-ibang larangan batay sa kuwento ng mga nakatatanda.
3. Pagganyak1. Magappakita ang guro ng larawan ng mga anyong
lupa at anyong lupa?2. Pag-uusapan ang tungkol sa larawan.
B. Panlinang na Gawain1. Paglalahada. Ilahad ang susing tanong
sa Alamin Mo Aralin 3.1.b. Basahin ang talata.c. Pagmasdan at
pag-aralang mabuti ang mga larawan kasunod ng talata.Pag-usapan ang
tungkol dito.
2. PagtalakayAnu-ano ang mga biyaya ng Diyos sa ating
komunidad?Ano ang tawag sa mga bagay na nagmumula sa
kalikasan?Saan-saan makikita ang mga likas na yamang iyon?
3. PaglalahatAno ang likas na yaman?
4. Paglalapat Gumuhit ng 2 o tatlong likas na yaman at kulayan
ng angkop na kulay. Ipakita sa klase ang iginuhit.
IV. PagtatayaIguhit sa papel ang mga likas na yaman na makikita
/ matatagpuan sa inyong komunidad.
V. Gawaing BahayGumupit ng larawan ng mga likas na yaman sa
inyong paligid. Kulayan ang mga ito at idikit sa inyong
kwaderno.
ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro
Aralin 5.1 Likas na Yaman sa Aking Komunidad
Unang Araw
I. Layunin: Natutukoy ang iba-ibang uri ng likas na yaman.a.
Yamang lupa atb. Yamang tubigII. Paksang Aralin Likas na Yaman Sa
Aking KomunidadKagamitan: lapis, ruler, krayola, modyul 5, aralin
5.1.. meter strips
Integrasyon: Sining, pangangalaga sa likas na yaman
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balitaan2. Balik-aralAno
ang kahulugan ng likas na yaman?
3. Pagganyak1. Pagpapakitang muli ng larawan ng likas na yaman
na makikita sa anyong lupa at anyong tubig.2. Pag-uusap tungkol sa
larawan.B. Panlinang na Gawain1. Paglalahad1. Basahin ang talata2.
Pagmamasid muli ng larawan kasunod ng talata.3. Pag-uusap tungkol
ditto.2. Pagtalakaya. Anu-ano ang ibat-ibang uri ng likas na
yaman.b. Saan makikita at makukuha ang mga likas na yamang ito.c.
Magbigay ng halimbawa ng likas na yaman na makikita sa yamang
lupa.3. PaglalahatAno ang dalawang uri ng likas na yaman?
4. PaglalapatLaro: Pahulaan: Hulaan Mo ako.1. Anyong tubig ako
na bumabagsak sa itaas o bundok. Sino ako?2. Mataas akong nayong
lupa pero mas mababa kaysa bundok.IV. PagtatayaPasagutan ang
Natutuhan ko pahina 155 ng modyul.
V. Takdang AralinSumulat ng limang yamang lupa at limang yamang
tubig.
ARALING PANLIPUNANPatnubay ng Guro
Unang Araw
I. Layunin: Natutukoy ang yamang makukuha sa anyong lupa at
anyong tubigII. Paksang AralinLikas na yaman sa aking
komunidadKagamitan: lapis, ruler. Modyul 5, aralin 5.1. metal
strips
Integrasyon: Sining, pangangalaga sa likas na yaman
III. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balitaan2. Balik-aralAno
ang dalawang uri ng likas na yaman3. Pangganyak1. Anong anyong
tubig at anyong lupa mayroon sa inyong komunidad.2. Iugnay sa
aralin.B. Panlinang na Gawain1. Paglalahada. Pagmasdang mabuto ang
larawan sa pahina isa ng modyul.b. Gawin ang mga gawaing
ipinagagawa sa ilalim ng larawan.2. Pagtalakaya. Ano-anong anyong
lupa mayroon sa iyong komunidad? Anong yaman ang nakukuha rito?b.
Ano-anong anyong tubig mayroon sa iyong komunidad? Anong yaman ang
nakukuha rito?3. PaglalahatTandaan Mo, pahina 155 ng modyul
I. Layunin Naiisa-isa ang mga likas na yamang nagpapakilala sa
komunidadII. Paksang Aralin Likas na yaman sa aking komunidad
Kagamitan larawan, tsart, modyul 5, aralin 5.1Integrasyon: Sining,
pangangalaga sa likas na yamanIII. Pamamaraan: A. Panimulang
Gawain1. Balitaan2. Balik-aralAnu-anong yaman ang nakukuha sa mga
anyong lupa at anyong tubig3. PagganyakIpatuloy na muli ang mga
likas na yaman sa komunidad na kinabibilanganB. Panlinang na
Gawain1. Paglalahad/pagtalakayIpabasa muli ang basahin pahina 152
ng modyul at ang mga larawan kasunod ng talata.1. Alin sa mga
larawan sa kahon ang yamang lupa? Ang yamang tubig?2. Magbigay ng
halimbawa ng yamang tubig ng yamang lupa?2. PaglalahatPagbasa ng
tandaan mo, pahina 155 ng modyul.3. PaglalapatGawin Mo, Titik A at
B pahina 154 LM 4. PagtatayaBasahin ang pangkat ng mga salita.
Bilugan ang hindi kabilang sa pangkat1. Kabibe, isda, punongkahoy,
hipon2. Hayop, kulisap, ibon, sasakyan3. Lalaman, bahay , bulaklak,
gulay4. Pusit, alimango, kabayo, halamang dagat5. Bato, kahoy,
buhangin, grabaIV. Takdang AralinSumulat ng ilang pangungusap na
nagsasaad ng pangangailangan sa anyong tubig at anyong lupa
I. LayuninNagpapakita ang pagpapahalaga sa mga likas na yamang
nagpapakilala sa komunidad sa malikhaing paraan.II. Paksang aralin-
Likas na yaman sa aking komunidad Kagamitan: krayola, ruler, lapis,
modyul, aralin 5.1Integrasyon: sining- pangangalaga sa likas
yamanIII. PamamaraanA. Panimulang Gawain1. Balitaan2.
Balik-aralAnu-ano ang mga anyongtubig at anyong lupa ang
matatagpuan sa iyong komunidad3. PagganyakPagpapakita ng mga
larawan na nagpapakita ng pangangalaga sa likas na yamanB.
Panlinang na Gawain1. paglalahadIpakitang muli ang mga larawang
ginamit sa pagganyak2. PagtalakayAno ang ginagawa sa larawan ni
Tatay, ni Kuya.Ano ang ipinakikita ng Gawain sa larawan?Mahalaga
ban a pangangalagaan an gating mga likas na yaman?Bakit?3.
PaglalahatTandaan pahina 155 LM4. PaglalapatGumawa ng poster
tungkol sa pangangalaga ng mga anyong tubig. Lagyan ito ng
pamagat.IV. PagtatayaIsulat ang T kung nagsasaad ng pangangalaga at
L kung nagsasaad ng pangangalaga sa yamang lupa.(Natutunan ko
pahina 156 LM)V. Takdang-aralinGumawa ng isang babala tungkol sa
pangangalaga sa mga yamang lupa. ISulat sa cartolina. Idikit sa mga
daanang lupa upang mabasa ng mga mag-aaral.
I. Layunin: Nasasabi ang iba-ibang uri ng panahon nararanasan sa
komunidadII. Paksang aralinPaksa: Ang uri ng panahon sa aking
komunidadKagamitan: larawan, tsartIntegrasyon: siningScienceIII.
PamamaraanA. Panimulang Gawain1. balitaan2. Pagwawasto ng takdang
aralin3. Balik-aralMagbigay ng halimbawa ng anyong lupa at anyong
tubigB. Panlinang na gawain1. paglalahad Ilahad ang uri ng panahon
sa aking komunidad2. PagtalakayAno ang uri ng panahon na nabanggit
sa talata?Kailan sila nakakaranas ng tag-inig? Tag-uulan>3.
PaglalahatAno ang iba-ibang uri ng panahong nararansan sa
komunidad?4. PaglalapatPangkatang Gawain(Tingnan sa activity
sheet)IV. PagtatayaBasahin mabuti ang bawat kalagayan. Piliin ang
letra ng tamang sagot sa papel1. Kung ta-ulan ang komunidad nina
Alyssa ay palaging bumabaha. Ano ang maaari nilang gawin?a. Linisin
ang mga kanal at esterob. Ipagbigay alam sa pamamahalaanc. Pabayaan
na umagos ang tubigd. Paalisin ang mga tao sa komunidad2. Kung
tag-ulan nagtitinda ng sopas at mainit na pagkain si Aling Coring.
Kung tag-init naman ay halo-halo at scramble. Alin ang wastong
paglalahad?a. Iba-iba ang hanapbuhay ng nfa tao sa komunidadb.
Pare-pareho ang hanapbuhay ng mga tao sa kanilang komunidadc. Ang
uri ng hanapbuhay ay inaangkap ng mga tao sa uri ng panahond.
Maraming hanapbuhay ang maaaring gawin kung tag-ulan3. Inaangkap ng
mga tao sa kanilang kasuotan kapag tag-ulan sa kanilang komunidada.
Manipis na damitb. Sando at shortc. Makapal na damitd. Paying,
kapote at bota4. Ibinabigay ng mga tao ang kanilang kasuotan. Kapag
tag-init. ALin ang dapat nilang isuot.a. Kapoteb. Sando at shortc.
Makapal na damitd. Manipis na blusa5. Tuwing tag-ulan bumabaha sa
inyong komunidad. ANo ang maaari mong gawin?a. Iwasan ang pagtapon
ng basura sa mga kanal at esterob. Maging alerto sa mga nagaganap
sa paligidc. Huwag lumabas ng bahayd. Unahing iligtas ang
sarili
I. Layunin: Natutukoy ang uri ng panahon sa sariling
komunidadII. Pagtukoy sa uri ng panahon sa sariling
komunidadKagamitan: larawan, tsartIntegrasyon: siningIII.
PamamaraanA. Panimulang Gawain1. balitaan2. Pagwawasto ng takdang
aralin3. Balik-aralAnu-ano ang ibat-ibang uri ng panahon sa ating
komunidad?B. Panlinang na gawain1. PangganyakPagpapakita ng larawan
ng uri ng panahon sa ating komunidad2. paglalahad Ayusin ang mga
letra sa loob ng bahay. Isulat ang nabuong salita sa papel
3. PagtalakayAno ang dalawang uri ng panahon sa mga komunidad sa
ating bansa?Anu-anong mga sakuna at kalamidad na maaaring mangyari
sa komunidad?4. PaglalahatAnu-ano ang natutuhan ninyo sa ating
aralin?5. PaglalapatIsulat ang mga sakuna o kalamidad na maaaring
mangyari sa komunidad dulot ng tag-ulan at tag-initIV.
PagtatayaPiliin ang letra ng tamang sagot. Isulat ang sagot sa
papel 1. Hindi makapasok sa paaralan ang batang si Kyla. Baha sa
kanilang lugar. Maraming gumuhong lupa sa kanilang daraanan. Anong
uri ng panahon ang kanilang nararanasan?a. Tag-initb. tag-arawc.
tag-uland. tagtuyo2. Ang pagpuputol ng mga puno at pagmimina sa
kagubatan ay sanhi ng pagkakaroon ng ______________a. Ulanb. bahac.
lindold. bagyo3. Alin sa sumusunod ang mangyayari kung hindi maayos
ang linya ng kuryente sa bahay at iba pang gusali?a. Ulanb.
lindolc. sunogd. bagyo4. Maaliwalas ang paligid sa komunidad nina
Ramon. Maraming bata ang naglalaro. ANg mga nagsasaka at nagbibulad
ng palay. ANong uri ng panahon ang naraanasan nila?a. Tag-lamigb.
tag-initc. tag-uland. tag-tuyo5. Ang sumusunod ay natural na
kalamidad na nagagalap sa komunisdad maliban sa _____________ a.
Bagyo, bahab. lindol el nioc.kulog, kidlatd. brow out, sunogI.
Nakabubuo ng simpleng ulat ukol sa kalagayan ng panahonII. Pagbuo
ng simpleng ulat ukol sa kalagayan ng panahon Kagamitan: larawan ng
simbolo ng maulan, maaaraw, maulap mahanginIntegrasyon: scienceIII.
PamamaraanA. Panimulang Gawain1. balitaan2. Pagwawasto ng takdang
aralin3. Balik-aralAno ang dalawang uri ng panahon sa ating
komunidad B. Panlinang na gawain1. paglalahad Itala sa ulat panahon
ang na obserbahang panahon sa araw-arawUri ng
panahonMainitMaulanmaulap
Lunes
Martes
Miyerkules
Huwebes
Biyernes
Sabado
linggo
3. PagtalakayBatay sa inyong na obserbahan, anu-ano ang uri ng
panahon an gating nararansan sa araw-araw.4. PaglalahatAnu-ano ang
natutuhan ninyo sa ating aralin ngayon?5. PaglalapatIguhit ang mga
ginagamit na kasuotan kung tag-init at tag-ulanIV. PagtatayaItala
sa ulat panahon kung anong uri ng panahon, simula lunes hanggang
biyernes batay sa inyong naobserbahan1. Lunes2. Martes3.
Miyerkules4. Huwebes5. BiyernesV. Takdang aralinItala ang panahon
sa araw ng sabado at linggo batay sa inyong obserbahan
I. Layunin: Natutukoy ang mga natural na kalamidad o sakunang
naganap o nagaganap sa komunidadII. Paksang aralin:Pagtukoy sa
natural na kalamidad o sakuna. Nagaganap o nagaganap sa
komunidadKagamitan: larawan, tsartIntegrasyon: science III.
PamamaraanA. Panimulang Gawain1. balitaan2. Pagwawasto ng takdang
aralin3. Balik-aralMga bata, ano ang pinag-aralan natin kahapon?
Tungkol saan ang inulat ninyo?B. Panlinang na Gawain1.
pagganyakPagpapakita ng larawan ng kalamidad o sakuna na nagaganap
sa komunidad2. paglalahad pagbasa tsartMay mga natural na kalaimdad
o sakuna nagaganapntulad ng lindol, baha, bagyo, pagsabog ng bulkan
at aksidente3. PaglalapatPangkatang Gawain(Tingnan sa activity
sheet)I. Pagtataya at Piliian ang tamang sagot sa loob ng kahon
Bahabagyopagsabog ng bulkansunoglindolaksindente
1. Malakas ang ulan at hangin, walang lumalabas sa kalye.Anong
panahon ang nararanasan sa komunidad _______________2. Ang
pagmimina at pagpuputol ng mga puno ay sanhi ng pagkakaroon ng
____________.3. Maagang pina-uwi ang mga bata sa paaralan dahil may
darating na _________.4. Umuusok sa tuktok ng bundok tila nagbaba
dyan ang _____________________.5. Masama ang panahopn at dumidilim
parang gumagalang ang lupa. Nagpapahiwatig ito na may
______________.6.